Tushen Pentikostalizim na Zamani… Wata Sabuwar Rana ta Fentikos, ko kuma Sabon Matsayin Yaudara?

Tushen Pentikostalizim na Zamani… Wata Sabuwar Rana ta Fentikos, ko kuma Sabon Matsayin Yaudara?

Yesu ya ci gaba da bai wa almajiransa kalmomi na gargaɗi da ta'aziyya - “'Har yanzu ina da abubuwa da yawa da zan gaya muku, amma ba za ku iya ɗaukar su yanzu ba. Koyaya, lokacin da Shi, Ruhun gaskiya ya zo, zai bishe ku zuwa ga dukkan gaskiya; gama ba zaiyi magana da ikon kansa ba, amma duk abinda ya ji zai fada. kuma zai fada maku abubuwan da zasu zo. Zai daukaka ni, domin zai karbi abin da yake nawa ya sanar da ku. Duk abin da Uba yake da shi, nawa ne. Saboda haka na ce zai karɓi nawa daga ya faɗa muku. ' (John 16: 12-15)

Lokacin da Yesu ya faɗi waɗannan kalmomin ga almajiransa, har yanzu ba su fahimci abin da mutuwar Yesu da tashinsa daga matattu zai zama ba, ga mutanen yahudawa kawai, amma ga duk duniya. Scofield ya fassara ayoyin da ke sama a matsayin '' preauthentication '' na Yesu na Nassosin Sabon Alkawari. Yesu “ya zayyano” abubuwan wahayi na Sabon Alkawari: 1. Zai yi tarihi (Ruhu zai kawo duk abinda Yesu ya fada masu don tuna su - Yahaya 14: 26). 2. Zai yi koyarwar (Ruhu zai koya masu kome - Yahaya 14: 26). da 3. Zai yi annabci (Ruhu zai faɗa musu abubuwan da ke zuwa - Yahaya 16: 13)(Scofield 1480).

Ka yi la'akari da gargaɗin da Bulus ya yi wa Timothawus a wasiƙarsa zuwa gare shi game da mahimmancin Nassosi a gare mu - Amma mugayen mutane da masu zunubi za su yi ta mugunta da mugunta, suna ruɗi, ana ruɗar da su. Amma dole ne ku ci gaba cikin abubuwan da kuka koya kuma an tabbatar muku, kuna sane daga waɗanda kuka koya musu, kuma tun daga ƙuruciya kun san Nassosi masu tsarki, waɗanda za su iya sa ku zama masu hikima don samun ceto ta wurin bangaskiyar da ke cikin Almasihu. Yesu. Duk nassi da aka bayar daga hurarrun Allah ne, kuma yana da fa'ida ga koyarwa, don tsautawa, ga horo, da koyarwa cikin adalci, domin mutumin Allah ya cika, cike yake da kowane kyakkyawan aiki. ” (2 Tim. 3: 13-17)

Bayan tashinsa daga matattu, lokacin da yake tare da almajiransa a Urushalima, mun koya daga littafin Ayyukan Manzanni abin da Yesu ya gaya musu - “Sa’anda aka tattara shi tare da su, ya umarce su kada su bar Urushalima, sai dai su jira Alkawarin Uba, wanda,“ in ji shi, kun ji daga gare ni; Domin hakika Yahaya ya yi baftisma da ruwa, amma za a yi muku baftisma da Ruhu Mai Tsarki kwanaki da yawa. ' (Ayyukan Manzanni 1: 4-5) Yesu zai hada kansa da mabiyansa zuwa ga Kansa ta wurin baptismar Ruhu maitsarki. Kalmar 'an yi masa baftisma' a cikin wannan mahallin yana nufin 'hada kai tare.' (Farashin 353)

Movementungiyar Pentikostal ta zamani ta fara ne a wata ƙaramar makarantar Littafi Mai-Tsarki a Kansas a cikin 1901 tare da wanda ya kirkiro, Charles Fox Parham, wanda aka ɗauka a matsayin “sabon” Fentikos. Studentsaliban, bayan nazarin littafin Ayyukan Manzanni, sun kammala cewa magana cikin waɗansu harsuna shine “ainihin” alamar baftismar Ruhu. An yi iƙirarin cewa bayan ɗora hannayensu da addu’a, wata budurwa mai suna Agnes Ozman ta yi magana da Sinanci har tsawon kwanaki uku, sannan sauran ɗalibai suna biye da su aƙalla a cikin yare daban-daban ashirin. Koyaya, akwai nau'ikan daban daban na ainihin abin da ya faru. Harsunan da suke tsammani suna magana, ba a tabbatar da ainihin harsuna ba. Lokacin da suka rubuta waɗannan "harsunan," an saukar da su azaman fahimta, kuma ba ainihin yaruka ba. Parham ya yi iƙirarin cewa zai iya aika mishaneri zuwa ƙasashen waje ba tare da koyon yare ba; duk da haka, lokacin da yayi hakan, babu wani asalin ƙasar da zai iya fahimtar su. Yawancin lokaci, Parham kansa ya ɓata. Ya yi annabci cewa sabon ƙungiyarsa ta "Bangaskiyar Apostolic" (wanda mutane da yawa a lokacin suke ɗauka a matsayin tsafi) zai yi girma sosai, amma ba da daɗewa ba aka tilasta shi ya rufe makarantar Bible ɗinsa. Wasu daga cikin mabiyansa sun buge wata nakasasshe mace har lahira a Sihiyona, Illinois, yayin da suke kokarin "fitar da aljanin rheumatism" daga gare ta. Wata yarinya a Texas ta mutu bayan iyayenta sun nemi warkarwa ta hanyar hidimar Parham, maimakon ta hanyar magani. Wannan taron ya jagoranci Parham barin Kansas ya tafi Texas inda ya sadu da William J. Seymour, ɗan Afirka ɗan shekara 35 wanda ya zama mai bin Parham. Seymour daga baya ya ƙaddamar da Tarurrukan Titin Azusa a cikin 1906 a cikin Los Angeles. An kama Parham daga baya a San Antonio kan zargin lalata. (MacArthur 19-25)

MacArthur ya ba da mahimmanci game da Parham lokacin da ya rubuta - "Kamar yawancin masu wa'azin da ke da alaƙa da Tsarkakakakken Tsarkaka a cikin wancan zamanin, Parham ya ja hankalin rukunan da ba su da lahani, labari, tsattsauran ra'ayi, ko al'ada." (MacArthur 25) Parham ya kuma ba da shawarar wasu ra'ayoyin da ba na al'ada ba kamar su ra'ayin cewa za a hallaka miyagu kwata-kwata, kuma ba za su sha azaba ta har abada ba; ra'ayoyi daban-daban na duniya; hangen nesa game da halin mutum na faduwa da kangin zunubi; ra'ayin cewa masu zunubi zasu iya fansar kansu ta ƙoƙarin kansu tare da taimakon Allah; kuma wannan tsarkakewar tabbaci ne na warkarwa ta zahiri, yana ƙin buƙatar kowane magani. Parham kuma malami ne na Anglo-Israelism, ra'ayin da ya nuna cewa jinsin Turai ya fito ne daga kabilu goma na Isra'ila. Parham kuma ya goyi bayan Ku Klux Klan, da kuma ra'ayin cewa Anglo-Saxons su ne gwanaye. (MacArthur 25-26)

A cikin kalubalancin ranar pentikostikos na zamani, MacArthur yayi nuni da cewa asalin ranar Fentikos bai fito daga raayin gani na ceto ba, ko kuma haifar da bayanan shaidun gani da juna wadanda suka sabawa juna. Kyautar harsuna a ranar Fentikos ya ba almajirai damar yin magana cikin yaren da aka sani, yayin da suke yin bishara. (MacArthur 27-28)

Sakamakon:

MacArthur, John. M wuta. Littattafan Nelson: Nashville, 2013.

Scofield, CI, ed. Littafin Nazarin Scofield. Oxford University Press: New York, 2002.

Walvoord, John F., da Zuck, Roy B. Sharhin Ilimin Baibul. Littattafan Victor: Amurka, 1983.