Sabon Alkawari na alheri mai albarka

Sabon Alkawari na alheri mai albarka

Marubucin Ibraniyawa ya ci gaba - “Ruhu Mai-Tsarki kuma yana shaida mana; gama bayan na ce, ‘Wannan shi ne alkawarin da zan yi da su bayan waɗannan kwanaki, ni Ubangiji na faɗa: Zan sa dokokina a zukatansu, in rubuta su a zukatansu,’ sa’an nan ya ƙara da cewa, ‘Zan tuna da zunubansu. kuma ayyukansu na mugunta ba za su ƙara yin ba. Inda akwai gafarar waɗannan, ba za a ƙara yin hadaya domin zunubi. (Ibraniyawa 10: 15-18)

An yi annabcin Sabon Alkawari game da shi a cikin Tsohon Alkawali.

Ka ji tausayin Allah a cikin waɗannan ayoyin daga Ishaya – “Ku zo, duk mai ƙishirwa, ku zo ga ruwa; Wanda ba shi da kuɗi kuwa, ya zo ya saya ya ci! Ku zo ku sayi ruwan inabi da madara ba tare da kuɗi ba kuma ba tare da farashi ba. Me ya sa kuke kashe kuɗin ku don abin da ba abinci ba, kuma ku yi aikin abin da ba ya ƙoshi? Ku kasa kunne gare ni da kyau, ku ci abin da yake mai kyau, ku ji daɗin abinci mai yawa. Ka karkatar da kunnenka, ka zo gare ni; ku ji, domin ranku ya rayu; Zan yi alkawari da kai madawwamin alkawari. (Ishaya 55: 1-3)

“Gama ni Ubangiji ina son adalci; Ina ƙin fashi da kuskure; Zan ba su ladansu da aminci, zan yi madawwamin alkawari da su.” (Ishaya 61: 8)

kuma daga Irmiya - “Ga shi, kwanaki suna zuwa, in ji Ubangiji, lokacin da zan yi sabon alkawari da jama'ar Isra'ila da na Yahuza, ba kamar alkawarin da na yi da kakanninsu ba a ranar da na kama su da hannu. In fitar da su daga ƙasar Masar, alkawarina da suka karya, ko da yake ni ne mijinsu, ni Ubangiji na faɗa. Amma wannan shi ne alkawarin da zan yi da jama'ar Isra'ila bayan waɗannan kwanaki, ni Ubangiji na faɗa. Zan zama Allahnsu, su kuma zama mutanena. Kowa kuma ba zai ƙara koya wa maƙwabcinsa da ɗan'uwansa, ya ce, ‘Ku san Ubangiji,’ gama dukansu za su san ni, tun daga ƙarami har zuwa babba, ni Ubangiji na faɗa. Gama zan gafarta musu muguntarsu, kuma ba zan ƙara tunawa da zunubinsu ba.” (Irmiya 31: 31-34)

Daga Fasto John MacArthur - “Kamar yadda babban firist a ƙarƙashin Tsohon Alkawari ya bi ta wurare uku (fari na waje, Wuri Mai Tsarki, da Wuri Mafi Tsarki) don yin hadaya, Yesu ya ratsa ta cikin sammai uku (sama mai sararin samaniya, sararin sama, da taurarin sama, da sararin sama, da kuma mafi tsarki). Wurin Allah, bayan ya yi hadaya ta ƙarshe, sau ɗaya a shekara a Ranar Kafara, babban firist na Isra'ila yana shiga Wuri Mafi Tsarki don ya yi kafara domin zunuban mutane. Hakika, sa’ad da Yesu ya shiga Wuri Mafi Tsarki na Sama, bayan ya cika fansa, an maye gurbin faci na duniya da gaskiyar sama da kanta: An ’yantar da shi daga abin duniya, bangaskiyar Kirista tana da na sama.” (MacArthur 1854)

Daga Wycliffe Bible Dictionary - “Sabon alkawari ya ba da dangantaka mai kyau da ke tsakanin Allah da ‘gidan Isra’ila da kuma gidan Yahuda. Yawan amfani da kalmar 'Zan' a ciki Irmiya 31: 31-34 yana daukan hankali. Yana ba da sabuntawa a cikin ba da sabon tunani da zuciya (Ezekiyel 36:26). Yana samar da maidowa zuwa ga ni'imar Allah da albarka (Yusha’u 2:19-20). Ya hada da gafarar zunubi (Irmiya 31:34b). Hidimar da ke cikin Ruhu Mai Tsarki ɗaya ce daga cikin tanadinsa (Irmiya 31:33; Ezekiyel 36:27). Wannan kuma ya haɗa da hidimar koyarwa ta Ruhu. Yana ba da ɗaukaka Isra'ila a matsayin shugaban al'ummai (Irmiya 31: 38-40; Kubawar Shari’a 28:13). " (Mai Fafutarwa 391)

Shin kun zama mai rabon Sabon Alkawari na alheri ta wurin bangaskiya cikin Yesu Kiristi?

REFERENCES:

MacArthur, John. Littafi Mai Tsarki na MacArthur ESV. Crossway: Wheaton, 2010.

Pfeiffer, Charles F., Howard Vos da John Rea, da sauransu. Wycliffe Kamus na Baibul. Peabody: Hendrickson, 1975.